Aapnu Gujarat
રાષ્ટ્રીય

ખેડૂતોની આવક ૧૦ ગણી વધી છે : કૃષિ મંત્રી તોમર

કેન્દ્રીય કૃષિ પ્રધાન નરેન્દ્ર સિંહ તોમરે આઝાદી કા અમૃત મહોત્સવ અંતર્ગત “કિસાન ભાગીદારી, પ્રાધાન્યતા હમારી” અભિયાનની શરૂઆત કરતી વખતે દેશભરના ખેડૂતો સાથે વાર્તાલાપ કર્યો. આ દરમિયાન તેમણે કહ્યું કે તેમની સરકારમાં ખેડૂતોની આવક માત્ર બમણી જ નથી પરંતુ ૧૦ ગણી વધી છે. ખેડૂતોની આવક બેથી દસ ગણી વધશે એવો દાવો કરતાં કૃષિ મંત્રીએ કહ્યું કે આવા પ્રગતિશીલ ખેડૂતોએ ગામડે ગામડે જઈને લોકોને ખેતી પ્રત્યે જાગૃત કરવા જાેઈએ જેથી તેઓ પણ સમૃદ્ધ બને.
તોમરે “ખેડૂત ભાગીદારી પ્રાધાન્યતા અમારી” કાર્યક્રમ હેઠળ પાક વીમા શાળાને સંબોધતા કહ્યું કે સરકારની નવીનતમ તકનીક અને કૃષિ સંબંધિત યોજનાઓ સાથે સંકળાયેલા ખેડૂતો સમૃદ્ધ થયા છે અને તેમના પરિવારોની પ્રગતિ થઈ છે. છેલ્લા પાંચથી છ વર્ષમાં આવા ખેડૂતોની આવકમાં બેથી દસ ગણો વધારો થયો છે. તેમણે કહ્યું કે જાે આ ખેડૂતો “કૃષિ એમ્બેસેડર” તરીકે ગામડે ગામડે જાય, તો કૃષિની અર્થવ્યવસ્થા મજબૂત થશે.
કૃષિ મંત્રીએ કહ્યું કે આજે ખેડૂતોને તેમના ઉત્પાદનો માટે બજારમાં લઘુત્તમ ટેકાના ભાવ કરતાં વધુ સારી કિંમત મળી રહી છે. ઘઉં અને સરસૌના સારા ભાવ મળી રહ્યા છે અને સરસૌના તેલમાં ભેળસેળ બંધ થઈ ગઈ છે, જેના કારણે ખેડૂતોમાં ખુશી જાેવા મળી રહી છે. સરકાર ખેડૂતોના હિતમાં એવા અન્ય પગલાં પણ લેશે.તેમણે કહ્યું કે ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં કૃષિ માળખાના નિર્માણ માટે એક લાખ કરોડ રૂપિયાની જાેગવાઈ કરવામાં આવી છે, જેમાંથી આઠ હજાર કરોડ રૂપિયાના પ્રોજેક્ટ્‌સ છે. મંજૂર છે.. આ સાથે સ્ટોરેજ અને અન્ય સુવિધાઓનો વિકાસ કરવામાં આવશે. આ બાબતમાં બેંકોનું યોગદાન પ્રશંસનીય રહ્યું છે.
મિશન મોડમાં પ્રાકૃતિક ખેતીના અમલીકરણ પર ભાર મૂકતા તોમરે કહ્યું કે આનાથી ખેતીનો ખર્ચ ઘટશે અને ખેડૂતોને તેમના ઉત્પાદનોની સારી કિંમત મળશે. હાલમાં ૩૮ લાખ હેક્ટર જમીન પર ઓર્ગેનિક ખેતી કરવામાં આવી રહી છે, જેના કારણે ખેડૂતોને સારો ફાયદો મળી રહ્યો છે. તેમણે કહ્યું કે કુદરત સાથે બગડતી સંવાદિતાને કારણે ઘણી સમસ્યાઓ ઊભી થઈ શકે છે. આપણે રાસાયણિક ખાતર માટે અન્ય દેશો પર ર્નિભર છીએ અને જાે તેઓ આ ખાતરો આપવાનો ઇનકાર કરશે તો સમસ્યા ઊભી થશે.કૃષિ મંત્રીએ કહ્યું કે એક સમયે દેશમાં અનાજની અછત હતી, જેના માટે હરિયાળી ક્રાંતિની શરૂઆત કરવામાં આવી હતી અને તેના માટે રાસાયણિક ખાતરોનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો. પંજાબ, હરિયાણા અને પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશે હરિયાળી ક્રાંતિને સફળ બનાવવામાં ખૂબ જ યોગદાન આપ્યું હતું. હવે દેશમાં જરૂરિયાત કરતાં વધુ અનાજનું ઉત્પાદન થાય છે અને બાગાયતી પાકોનું રેકોર્ડ ઉત્પાદન થઈ રહ્યું છે.
દેશમાંથી ચાર લાખ કરોડ રૂપિયાથી વધુની કૃષિ પેદાશોની નિકાસ કરવામાં આવી છે, જેના માટે ખેડૂતો અભિનંદનને પાત્ર છે. તોમરે જણાવ્યું હતું કે ખેડૂતોને શાહુકારોથી રાહત આપવા માટે છેલ્લા સાત વર્ષથી દેશમાં કિસાન ક્રેડિટ કાર્ડ અભિયાન ચલાવવામાં આવી રહ્યું છે અને પશુપાલન પણ તેની સાથે જાેડાયેલું છે. આ અંતર્ગત ખેડૂતોને ૧૫ લાખ કરોડ રૂપિયાની લોન આપવામાં આવી છે. આ લોન પર ખેડૂતો ચાર ટકાના દરે વ્યાજ ચૂકવે છે.

Related posts

गो एयर 1220 रु. में करेंगे पटना से रांची की सैर

aapnugujarat

વિશ્વના તમામ દેશો યોગના લીધે ભારત સાથે જોડાયા

aapnugujarat

सार्वजनिक स्थानों एवम् सड़कों पर अनिश्चितकाल के लिए कब्ज़ा नही किया जा सकता : SC

editor

Leave a Comment

URL