Aapnu Gujarat
આંતરરાષ્ટ્રીય સમાચાર

ઈરાનનો ઈઝરાયેલ પર હુમલો

ઈરાન અને ઈઝરાયેલ વચ્ચેનો વધતો તણાવ લગભગ યુદ્ધ સુધી પહોંચી ગયો છે. ઈરાને ઈઝરાયેલ પર ડ્રોન હુમલો કર્યો છે. ઈઝરાયેલ ડિફેન્સ ફોર્સ (IDF) એ દાવો કર્યો છે કે ઈરાને 100 થી વધુ ડ્રોન અને 200 થી વધુ બેલેસ્ટિક મિસાઈલો વડે ઈઝરાયેલ પર હુમલો કર્યો છે. ઈઝરાયેલની સેનાએ કહ્યું કે અમે સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર છીએ. ઈઝરાયેલે તેની એર સ્પેસ સંપૂર્ણપણે બંધ કરી દીધી છે. ઘણા શહેરોમાં એલર્ટ સાયરન વગાડવામાં આવી રહ્યા છે.

લેબનોન અને જોર્ડને પણ પોતાની એરસ્પેસ બંધ કરી

ઈઝરાયેલની હવાઈ અને નૌકાદળને હાઈ એલર્ટ પર રાખવામાં આવી છે. હુમલાની માહિતી મળતા જ ઈઝરાયેલના વડાપ્રધાન નેતન્યાહુએ તરત જ યુદ્ધ બેઠક બોલાવી હતી. તમને જણાવી દઈએ કે ઈઝરાયેલ સિવાય લેબનોન અને જોર્ડને પણ પોતાની એરસ્પેસ બંધ કરી દીધી છે. ઈરાનના હુમલા પછી IDF એ એક વીડિયો મેસેજ જાહેર કર્યો જેમાં કહ્યું કે, “IDF, તેના સહયોગીઓ સાથે તેની તમામ શક્તિ સાથે ઈઝરાયેલની રક્ષા કરવા માટે તૈયાર છે.”

બ્રિટન ઈઝરાયેલની સાથે છેઃ ઋષિ સુનક

તે જ સમયે બ્રિટિશ વડા પ્રધાન ઋષિ સુનાકે ઈરાન દ્વારા ઈઝરાયેલ પરના હુમલાની નિંદા કરતા તેને “લાપરવાહ” ગણાવ્યો છે. તેમણે કહ્યું કે, બ્રિટન ઈઝરાયેલની સુરક્ષા માટે ઊભું રહેશે. સુનકે જણાવ્યું હતું કે બ્રિટન, તેના સાથી દેશો સાથે પરિસ્થિતિને સ્થિર કરવા અને વધુ ઉગ્રતાને રોકવા માટે તાકીદે કામ કરી રહ્યું છે.

ઈરાન મિસાઈલ હુમલા પણ કરી શકે છે

ઈઝરાયલના ડિફેન્સ ફોર્સે દાવો કર્યો છે કે ઈરાને 100થી વધુ ડ્રોન લોન્ચ કર્યા છે. ઈઝરાયેલની વાયુસેના ડ્રોન પર નજર રાખી રહી છે અને આવનારા સમયમાં ઈરાન તરફથી હુમલા માટે પણ તૈયાર છે. ઈઝરાયેલે આશંકા વ્યક્ત કરી છે કે ઈરાન પણ મિસાઈલ છોડે છે.

બીજી તરફ વડાપ્રધાન બેન્જામિન નેતન્યાહુએ હુમલા બાદ તરત જ ટોપના સંરક્ષણ નેતાઓ અને સુરક્ષા એજન્સીઓ સાથે બેઠક યોજી હતી. તેમણે તેલ અવીવમાં લશ્કરી મુખ્યાલયમાં પરિસ્થિતિનું મૂલ્યાંકન કર્યું.

ઈરાક-સીરિયા બોર્ડર પર કેટલાક ડ્રોન તોડી પાડ્યા હતા

આઈડીએફએ કહ્યું કે જે ડ્રોન લોન્ચ કરવામાં આવ્યા છે તેને ટ્રેક કરવામાં આવી રહ્યા છે. આ ડ્રોન થોડા કલાકોમાં દેશમાં પહોંચે તેવી શક્યતા છે. જો કે ઈઝરાયેલ ડિફેન્સ ફોર્સ કથિત રીતે પ્રથમ તબક્કામાં તેમને રોકવા માટે કામ કરી રહી છે. સ્થાનિક મીડિયાના અહેવાલો અનુસાર, યુએસ અને બ્રિટિશ યુદ્ધ વિમાનોએ ઈરાક-સીરિયા સરહદ વિસ્તારમાં કેટલાક ઈરાની ડ્રોનને તોડી પાડ્યા છે.

સરકારે ઈઝરાયેલમાં સામાન્ય લોકો માટે એડવાઈઝરી પણ જાહેર કરી છે. ઉત્તરીય ગોલાન હાઇટ્સ, દક્ષિણ ઇઝરાયેલમાં નેવાટિમ વિસ્તાર, ડિમોના અને ઇલિયટના રહેવાસીઓને આગામી સૂચના સુધી બોમ્બ આશ્રયસ્થાનોની નજીક રહેવાની સૂચના આપવામાં આવી છે.

ઈરાનની પ્રતિક્રિયા

ડ્રોન હુમલાના કલાકો બાદ ઈરાને જવાબ આપ્યો હતો. તેમણે કહ્યું કે, આ સીરિયાના દમાસ્કસમાં ઈઝરાયેલના દૂતાવાસ પરના હુમલાનો જવાબ હતો. આ પછી ઈરાને યુદ્ધ ખતમ કરવાની વાત કરી. તેમણે કહ્યું કે, “હુમલા સાથે મામલો બંધ ગણી શકાય.”

જો કે ઈરાને ઈઝરાયેલને પણ ધમકી આપી છે. ઈરાને કહ્યું કે જો ઈઝરાયલી શાસન બીજી ભૂલ કરશે તો ઈરાનની પ્રતિક્રિયા ખૂબ જ ગંભીર હશે. તેણે અમેરિકાને પણ ચેતવણી આપતા કહ્યું કે આ સંઘર્ષ ઈરાન અને ઈઝરાયેલ વચ્ચે છે. અમેરિકાએ આનાથી દૂર રહેવું જોઈએ.

Related posts

અમેરિકાના બે જહાજો સાઉથ ચાઇના સી નજીક પસાર થતાં ચીન ભડક્યું

aapnugujarat

UK is “steadfast friend” of India, new PM will ensure strengthening bilateral relations : Amber Rudd

aapnugujarat

બ્રિટનમાં લોકડાઉન પૂર્ણ થવાના આરે

editor
UA-96247877-1