Aapnu Gujarat
બિઝનેસ

SEBI બાદ RBIએ પણ બજારમાં ‘બબલ’ અંગે વ્યક્ત કરી ચિંતા

તાજેતરમાં, સેબીએ શેરબજારમાં વધારા અંગે ‘બબલ’ ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી. સેબી ચીફે કહ્યું હતું કે છેલ્લા 3 મહિનામાં માર્કેટે જબરદસ્ત રિટર્ન આપ્યું છે, સ્મોલ અને મિડકેપ સેક્ટરની ઘણી કંપનીઓના વેલ્યુએશનમાં રેકોર્ડ વધારો જોવા મળ્યો છે. આવી સ્થિતિમાં રોકાણકારોએ સાવચેત રહેવું જોઈએ, જેના પછી છેલ્લા 2 અઠવાડિયાથી બજારમાં ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. સેબી બાદ હવે આરબીઆઈએ પણ શેરબજારમાં સ્મોલ અને મિડકેપ શેરોના ‘બબલ’ પર ચિંતા વ્યક્ત કરી છે. ચાલો તમને જણાવીએ કે રિઝર્વ બેંકે બજારમાં ‘બબલ’ વિશે શું કહ્યું…

વાસ્તવમાં, આરબીઆઈએ તેના માસિક બુલેટિનમાં જણાવ્યું હતું કે તાજેતરના ભૂતકાળમાં બજારે ખૂબ વેગ મેળવ્યો છે, જોકે સમય-સમય પર કરેક્શન હોવા છતાં, શેરબજાર તેજીની પેટર્ન પર ચાલી રહ્યું છે. લાર્જ કેપ્સ ઝડપથી વધી રહી છે પરંતુ મિડ અને સ્મોલ-કેપ્સ વધુ ઝડપથી વધી રહી છે.

સેન્ટ્રલ રિઝર્વ બેન્કે તેના માસિક બુલેટિનમાં જણાવ્યું હતું કે ભારતીય ઇક્વિટીમાં FPI હિસ્સો ઘટીને 16.3 ટકાના દાયકાના નીચા સ્તરે આવી ગયો છે, જે મ્યુચ્યુઅલ ફંડ્સ સહિત સ્થાનિક સંસ્થાઓ દ્વારા ખરીદીમાં વધારો દર્શાવે છે. રિઝર્વ બેંકના મતે રૂપિયો સૌથી ઓછી અસ્થિર કરન્સીમાંથી એક છે અને તે સતત વધી રહ્યો છે. તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ઓક્ટોબર-ડિસેમ્બર 2023ના સમયગાળા દરમિયાન વિદેશી સીધા રોકાણમાં વાર્ષિક ધોરણે 11.4 ટકાના વધારાને કારણે ભારતીય રૂપિયો મજબૂત થયો છે. મધ્યસ્થ બેન્કે જણાવ્યું હતું કે વૈશ્વિક બોન્ડ સૂચકાંકોમાં ભારતીય સાર્વભૌમ બોન્ડનો સમાવેશ ઓફશોર રૂપિયા-પ્રમાણિત બોન્ડની મજબૂત માંગને આગળ ધપાવે છે. તમને જણાવી દઈએ કે આરબીઆઈના બુલેટિનમાં સ્થાનિક અને વૈશ્વિક અર્થવ્યવસ્થા પરના વિચારો છે. જો કે, આ રિઝર્વ બેંકના સત્તાવાર મંતવ્યો નથી.

તાજેતરમાં, સેબીના ચેરપર્સન માધાબી પુરી બુચે જણાવ્યું હતું કે માર્કેટ રેગ્યુલેટરને SME કેટેગરીના શેરના ભાવમાં હેરાફેરીના સંકેત મળ્યા છે. તેમના મતે આ હેરાફેરી માત્ર IPOમાં જ નથી પરંતુ સામાન્ય રીતે શેરની ખરીદી અને વેચાણમાં પણ છે. સેબીના ચેરપર્સન બૂચે કહ્યું- અમે મામલાની તપાસ કરી રહ્યા છીએ. જો ખોટું જણાય તો એડવાઈઝરી જારી કરી શકાય છે. માર્કેટ ‘બબલ’ પર, સેબીએ સ્મોલકેપ અને મિડકેપ રોકાણકારોના હિતોનું રક્ષણ કરવા માટે એક સિસ્ટમ બનાવવાનો સંકેત આપ્યો હતો.

27 ફેબ્રુઆરીના રોજ, મ્યુચ્યુઅલ ફંડ ઉદ્યોગ સંસ્થા એસોસિએશન ફોર મ્યુચ્યુઅલ ફંડ્સ (એએમએફઆઈ) એ સેબી તરફથી મળેલા ઈમેલના આધારે એક પરિપત્ર બહાર પાડ્યો હતો. AMFI મુજબ, SEBIએ સલાહ આપી છે કે સ્મોલ અને મિડકેપ શેરોમાં ઉછાળાને જોતા, મ્યુચ્યુઅલ ફંડોએ આ યોજનાઓમાં રોકાણકારોને સુરક્ષિત રાખવા માટે નીતિ ઘડવી જોઈએ.

Related posts

સેંસેક્સ ૪૬૧ પોઇન્ટ સુધર્યો

aapnugujarat

વિજય માલ્યાએ તેમના વિરુદ્ધ લગાવેલા આરોપોને આખરે પાયાવિહોણા ગણાવ્યા

aapnugujarat

सीतारमण की घोषणाओं से रुपए में तेजी के बीच सोना 170 रुपए टूटा

aapnugujarat
UA-96247877-1