Aapnu Gujarat
રાષ્ટ્રીય

મનકી બાત : ચંદીગઢ એરપોર્ટ હવે શહીદ ભગતસિંહના નામે ઓળખાશે

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી ફરી એકવાર મન કી બાત કાર્યક્રમ દ્વારા દેશવાસીઓ સાથે સંવાદ કર્યો. તેમના માસિક રેડિયો કાર્યક્રમનો આ ૯૩મો એપિસોડ હતો. મન કી બાત કાર્યક્રમમાં વડાપ્રધાન મોદીએ ફરી એકવાર ચિત્તાનો ઉલ્લેખ કર્યો તેમણે કહ્યું કે ભૂતકાળમાં ચિત્તાઓએ આપણું ધ્યાન ખેંચ્યું હતું. ૭૦ વર્ષ બાદ દેશમાં ચિત્તાના આગમનથી લોકો ખૂબ જ ખુશ છે. તેમણે કહ્યું કે અમે ચિત્તાઓ પર નજર રાખવા માટે એક ટાસ્ક ફોર્સની રચના કરી છે. ચિત્તાઓની દરેક રીતે કાળજી લેવામાં આવશે. તમે ચિત્તાની મુલાકાત ક્યારે લઈ શકો તે અમે ટૂંક સમયમાં નક્કી કરીશું.
ચિત્તા વિશે વાત કરવા માટે ઘણા બધા સંદેશાઓ આવ્યા છે, પછી તે ઉત્તર પ્રદેશના અરુણ કુમાર ગુપ્તા હોય કે એન. રામચંદ્રન રઘુરામ જી કે ગુજરાતના રાજન જી કે દિલ્હીના સુબ્રતા જી. દેશના ખૂણે-ખૂણેથી લોકોએ ચિત્તાઓ ભારત પરત ફરવા પર ખુશી વ્યક્ત કરી છે.
પીએમ મોદીએ કહ્યું કે આજે ૨૫ સપ્ટેમ્બર દેશના જાણીતા માનવતાવાદી, વિચારક પંડિત દીનદયાલ ઉપાધ્યાયના જન્મદિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. આ તેમના વિચારોની સુંદરતા છે, તેમણે તેમના જીવનમાં વિશ્વની મોટી ઉથલપાથલ જોઈ હતી. તે વિચારધારાઓના અથડામણના સાક્ષી બન્યા.
પીએમ મોદીએ કહ્યું કે હું તમને બધાને અમુક કામ સોંપી રહ્યો છું, આ માટે સ્અર્ય્દૃના પ્લેટફોર્મ પર એક સ્પર્ધાનું આયોજન કરવામાં આવશે. જેમાં હું લોકોને કેટલીક બાબતો શેર કરવા વિનંતી કરું છું. છેવટે, આપણે ચિતાઓ સાથે જે ઝુંબેશ ચલાવીએ છીએ તેનું નામ શું હોવું જોઈએ? શું આપણે આ બધા ચિત્તાઓને નામ આપવાનું વિચારી શકીએ છીએ, તેમાંથી દરેકને શું કહેવામાં આવે છે?
પીએમ મોદીએ કહ્યું કે ચિત્તાનું નામ પરંપરાગત રાખવામાં આવે તો સારું રહેશે, કારણ કે આપણા સમાજ અને સંસ્કૃતિ, પરંપરા અને વારસા સાથે જોડાયેલી કોઈપણ વસ્તુ આપણને કુદરતી રીતે આકર્ષે છે. એટલું જ નહીં, તમારે એ પણ જણાવવું જોઈએ કે માણસોએ પ્રાણીઓ સાથે કેવું વર્તન કરવું જોઈએ! આપણી મૂળભૂત જવાબદારીમાં પણ પ્રાણીઓ પ્રત્યે આદર જોવા મળે છે. હું તમને બધાને અપીલ કરું છું કે તમારે આ સ્પર્ધામાં ભાગ લેવો જ જોઈએ – શું તમે જાણો છો કે તમને ઈનામ તરીકે ચિત્તા જોવાની પ્રથમ તક જ મળે છે! પીએમ મોદીએ કહ્યું કે ૨૮ સપ્ટેમ્બરે અમૃત મહોત્સવનો ખાસ દિવસ આવી રહ્યો છે. આ દિવસે આપણે ભારત માતાના બહાદુર પુત્ર ભગતસિંહજીની જન્મજયંતિ મનાવીશું. અમે એક મહત્વપૂર્ણ નિર્ણય લીધો છે. ચંદીગઢ એરપોર્ટનું નામ હવે શહીદ ભગત સિંહના નામ પર રાખવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. તેની લાંબા સમયથી રાહ જોવાતી હતી. દર સપ્તાહે રવિવારે પ્રધાનમંત્રી મોદી મનકી બાતમાં વિવિધ સાંપ્રદ મુદ્દાઓ પર પોતાના મનની વાત કરતા હોય છે. અને સમાજના વિવિધ તબક્કાને સ્પર્શતી વાત એમાં કરતા હોય છે. ક્યારેય કંઈક નવી જાહેરાત પણ આ માધ્યમ થકી કરતા હોય છે. આજે પીએમ મોદીએ મનકી બાતમાં દેશના સ્વતંત્ર સેનાનીઓ અને શહીદોની શહાદતને વિશેષરૂપથી યાદ કરી. પ્રધાનમંત્રી મોદીએ કહ્યું કે, હવેથી ચંદીગઢ એરપોર્ટનું નામ શહીદ ભગતસિંહના નામે ઓળખાશે.
પીએમ મોદીએ મનકી બાતમાં શહીદ ભગતસિંહનો ઉલ્લેખ કરીને એમ પણ કહ્યું કે, એરપોર્ટના નામાંકરણને લઈને લાંબા સમયથી આ અંગે વિચારણા ચાલતી હતી. હવે સરકારે નિર્ણય કર્યો છેકે, શહીદ ભગતસિંહે દેશ માટે આપેલાં બલિદાનના સન્માનમાં ચંદીગઢ એરપોર્ટને તેમનું નામ આપવામાં આવે. ચંદીગઢ એરપોર્ટનું નામ હવે શહીદ ભગતસિંહના નામ પરથી રાખવામાં આવશે. સ્વતંત્રતા સેનાનીઓથી પ્રેરણા લઈને આપણે તેમના આદર્શોને જીવનમાં ઉતારવાની જરૂર છે. તેમના નામ પરના સ્મારકો આપણને કર્તવ્ય માટે પ્રેરણા આપે છે. થોડા દિવસો પહેલાં નેતાજી સુભાષચંદ્ર બોસના નામે સ્મારક બનાવાયું છે.
આ ઉપરાંત પ્રધાનમંત્રી મોદીએ કહ્યુંકે, હાલમાં જ વિદેશથી ભારતમાં નવા મહેમાનનું આગમન થયું છે. પીએમ મોદીએ વિદેશી લાવવામાં આવેલાં ચિત્તાની વાત કરી. પીએમ મોદીએ કહ્યુંકે,ચિત્તાએ આખા દેશનું ધ્યાન આકર્ષિત કર્યું છે. દેશભરમાંથી લોકોએ ચિત્તાને વેલકમ કર્યું. આગામી સમયમાં આ ચિત્તાને જોવા દૂર દૂરથી લોકો આવશે. એટલું જ નહીં પ્રવાસનને પણ આના કારણે ખાસ વેગ મળશે.
પીએમ મોદીએ કહ્યું કે દુનિયા હવે આ વાત સ્વીકારે છે કે ફિજિકલ અને વધુ સારી માનસિક સ્વાસ્થ્ય માટે યોગ ખૂબ જ કારગર છે. ખાસ કરીને ડાયબિટીજ અને બ્લડ પ્રેશરથી સમસ્યામાં યોગથી ખૂબ મદદ મળે છે. યોગની આવી શક્તિને જોતા સંયુક્ત રાષ્ટ્ર સંઘે ૨૧મી જૂનના રોજ આંતરરાષ્ટ્રીય યોગ દિવસ ઉજવવાનું નક્કી કર્યું છે. હવે યુનાઈટેડ નેશન્સે ભારતના વધુ એક પ્રયાસને માન્યતા આપી છે, સન્માન આપ્યું છે. આ પ્રયાસ વર્ષ ૨૦૧૭માં શરૂ કરાયેલ ઈન્ડિયા હાઈપરટેન્શન કંટ્રોલ ઈનિશિએટિવ છે.
પીએમ મોદીએ કહ્યું કે અમે જોયું છે કે તહેવારો પર પેકિંગ માટે પોલીથીન બેગનો પણ ઘણો ઉપયોગ થયો છે. સ્વચ્છતાના તહેવારો પર પોલીથીન જે હાનિકારક કચરો છે. આ આપણા તહેવારોની ભાવનાની પણ વિરુદ્ધ છે. તેથી, અમે ફક્ત સ્થાનિક રીતે બનાવેલી બિન-પ્લાસ્ટિક બેગનો ઉપયોગ કરીએ છીએ. લો, સુટકે, કેળા જેવી ઘણી પરંપરાગત થેલીઓનો ચલણ ફરી એકવાર વધી રહ્યો છે. તહેવારોના અવસરે તેનો પ્રચાર કરવો અને સ્વચ્છતાની સાથે આપણા સ્વાસ્થ્ય અને પર્યાવરણની પણ કાળજી લેવી એ આપણી જવાબદારી છે.

Related posts

શાસક પક્ષના લોકો રાફેલના મુદ્દે ભયભીત : રાહુલ ગાંધી

aapnugujarat

दिल्ली सरकार भ्रष्ट कर्मचारियों और अधिकारियों की करेगी जबरन छुट्टी..!

aapnugujarat

સંરક્ષણ ક્ષેત્રમાં ૭૪ ટકા એફડીઆઇને કેન્દ્રની મંજૂરી

editor

Leave a Comment

URL