Aapnu Gujarat
બિઝનેસ

રિઝર્વ બેન્કે નિયમમાં ફેરફાર કરતા ફેબ્રુઆરીથી પર્સનલ લોન મોંઘી થશે

આ વર્ષે પર્સનલ લોન મોંઘી થશે. રિઝર્વ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા (આરબીઆઈ) દ્વારા તાજેતરના નિયમોમાં ફેરફારને કારણે નોન-બેંકિંગ ફાઈનાન્સિયલ કંપની (એનબીએફસી) પાસેથી લોન મેળવવી વધુ મુશ્કેલ બની શકે છે. છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં અસુરક્ષિત લોનમાં થયેલા ભારે વધારાને પગલે, આરબીઆઈએ ગ્રાહક લોન પર રિસ્ક વેટ ૧૦૦% થી વધારીને ૧૨૫% કર્યું છે. રિઝર્વ બેંકે તમામ નિયમનકારી સંસ્થાઓને ૨૯ ફેબ્રુઆરી, ૨૦૨૪ સુધીમાં નવા નિયમોનું પાલન કરવાનું પણ કહ્યું હતું. તેનાથી અસુરક્ષિત લોન આપવાનો ખર્ચ વધી જશે. આરબીઆઈએ ગ્રાહક ધિરાણમાં જોખમ ૧૦૦ ટકાથી વધારીને ૧૨૫ ટકા કર્યું છે. તેનાથી કંપનીનો ધિરાણ ખર્ચ વધશે અને તેની સીધી અસર બેંકના ગ્રાહકો પર પડશે અને તેમને લોન પર વધુ વ્યાજ ચૂકવવું પડશે. આવી સ્થિતિમાં લોન આપનારી તમામ કંપનીઓએ આ નિયમનું પાલન કરવું પડશે, જેના માટે ૨૯ ફેબ્રુઆરી ૨૦૨૪ સુધીની સમયમર્યાદા આપવામાં આવી છે.
એટલે કે અગાઉ બેંકે ૧૦૦ રૂપિયાની પર્સનલ લોન પર ૧૦૦ ટકા એટલે કે ૧૦૦ રૂપિયાનું જોખમ રાખવું પડતું હતું. નવા નિયમ હેઠળ હવે તે વધારીને ૧૨૫ ટકા કરવામાં આવી છે. મતલબ કે હવે ૧૦૦ રૂપિયાની લોન માટે બેંકોએ ૧૨૫ રૂપિયાનું રિસ્ક વેઇટેજ રાખવું પડશે. આવી સ્થિતિમાં બેંકો માટે પર્સનલ લોનનો ખર્ચ વધી ગયો છે. જેની સીધી અસર પર્સનલ લોન લેનારા ગ્રાહકો પર પડશે.
રિસ્ક વેઈટેડ એસેટએ એસેટ એટલે કે મૂડી સાથે સંકળાયેલ જોખમને માપવા માટે છે, જે લોન લેનારને નાણાકીય સંસ્થાઓ તેના ક્રેડિટ જોખમને આવરી લેવા માટે જરૂરી લઘુત્તમ મૂડી નક્કી કરવામાં મદદ કરે છે.

Related posts

એફપીઆઈ દ્વારા જૂન માસમાં ૪ અબજ ડોલરનું મૂડીરોકાણ

aapnugujarat

સોનામાં રોકાણ દિવાળી સુધીમાં સારું પરિણામ આપી શકે છે

editor

સ્માર્ટફોનના બજાર માટે ૨૦૧૮નું વર્ષ ફિક્કું રહ્યું !

aapnugujarat
UA-96247877-1