Aapnu Gujarat
રાષ્ટ્રીય

ટેરર ફંડિંગ કેસમાં દિલ્હીમાંથી મોહમ્મદ અબ્દુલની ધરપકડ

ઉત્તર પ્રદેશ એન્ટી ટેરરિસ્ટ સ્ક્વોડ (યુપી એટીએ) મંગળવારે (૨૦ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૩) ના રોજ ટેરર ફંડિંગ કેસમાં એક વ્યક્તિની ધરપકડ કરવામાં સફળ રહી હતી. નવી દિલ્હીના નિઝામુદ્દીન રેલવે સ્ટેશન પરથી એટીએસે તેની ધરપકડ કરી હતી. તેની ઓળખ ૩૭ વર્ષીય મોહમ્મદ અબ્દુલ અવલ તરીકે થઈ છે. અવલ, ગેરકાયદેસર ઘૂસણખોરી અને માનવ તસ્કરી સિન્ડિકેટનો સભ્ય, લખનૌના નદવાતુલ ઉલામાનો ભૂતપૂર્વ વિદ્યાર્થી હતો. જોકે, તે મૂળ આસામના ગોલપારાનો છે. ૨૦૧૮થી તેણે દિલ્હીને પોતાનું ઘર બનાવી લીધું હતું. એટીએસના જણાવ્યા અનુસાર, મોહમ્મદ અબ્દુલ છેલ્લા પાંચ વર્ષથી દિલ્હીના જામિયા નગર ઓખલા, શ્રમ વિહારમાં રહે છે.
મદ્રેસામાંથી ૧૨મું ધોરણ પૂરું કર્યા બાદ અબ્દુલ એક ભાડાની દુકાનમાં બેંક ખાતા ખોલવા અને ગેરકાયદેસર રીતે પૈસા ટ્રાન્સફર કરવાનું કામ કરતો હતો. આ માટે તેણે ફિનો બેંકનું મર્ચન્ટ આઈડી લીધું હતું.
૧૯ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૩ ના રોજ યુપી એટીએસઅધિકારી દ્વારા આપવામાં આવેલા નિવેદન અનુસાર, યુપી એટીએસ એનસીઆરઅને દિલ્હીમાં નોંધાયેલા ૫૦૦ થી વધુ ’શંકાસ્પદ’ બેંક ખાતાઓની તપાસ કરી રહી છે. દિલ્હીની એનજીઓના પૈસા આ ખાતાઓમાં પહોંચે છે. આ એનજીઓસામાજિક કલ્યાણના કાર્યો માટે દાન તરીકે ફોરેન કોન્ટ્રીબ્યુશન રેગ્યુલેશન એક્ટ (એફસીઆરએ) હેઠળ વિદેશી ભંડોળ મેળવે છે.
યુપી એટીએસને તાજેતરમાં ઈનપુટ મળ્યા હતા કે કેટલાક લોકોએ સિન્ડિકેટ તૈયાર કર્યું છે. આ દ્વારા તેઓ ગેરકાયદેસર ઘૂસણખોરોની ઓળખ છુપાવતા હતા અને નકલી દસ્તાવેજોના આધારે તેમને ભારતમાં સ્થાયી કરતા હતા. આ રીતે આવા લોકોને આર્થિક મદદ કરીને તેઓ દેશવિરોધી પ્રવૃત્તિઓને પ્રોત્સાહન આપતા હતા. આ ઈનપુટના આધારે એટીએસની ટીમે ૫ આરોપીઓની ધરપકડ કરી હતી.
આ આરોપીઓમાં ત્રણ બાંગ્લાદેશીઓ, આદિલુર રહેમાન અસરફી, તાનિયા મંડલ, ઇબ્રાહિમ ખાન અને પશ્ચિમ બંગાળના બે, અબુ હુરૈરા ગાઝી, શેખ નજીબુલ હકનો સમાવેશ થાય છે. અબ્દુલ અવલ આ સંબંધમાં પકડાયેલો છઠ્ઠો આરોપી છે.
આરોપી અબ્દુલ અવલ દિલ્હીની ઉપરોક્ત એનજીઓના બેંક ખાતામાંથી પૈસા લેતો હતો. આ પૈસા તે દેશમાં ગેરકાયદેસર રીતે રહેતા બાંગ્લાદેશ અને મ્યાનમારના નાગરિકોના નામે ખાનગી બેંકમાં ખોલવામાં આવેલા ખાતામાં ટ્રાન્સફર કરતો હતો.
યુપી એટીએસને શંકા છે કે આ ભંડોળનો ઉપયોગ રાષ્ટ્રવિરોધી પ્રવૃત્તિઓ અને આતંકવાદી ભંડોળ માટે કરવામાં આવ્યો હતો, કારણ કે છેલ્લા ચાર વર્ષમાં લગભગ ૨૦ કરોડ રૂપિયા સમાન ખાતાઓમાં ટ્રાન્સફર કરવામાં આવ્યા હતા.
યુપી એટીએસે ૧૧ ઓક્ટોબર ૨૦૨૩ના રોજ ટેરર ફંડિંગ કેસમાં ૧૦ શંકાસ્પદ આતંકવાદીઓ વિરુદ્ધ એફઆઈઆરનોંધી હતી. ભારતમાં મસ્જિદ બનાવવા, રોહિંગ્યા અને બાંગ્લાદેશી નાગરિકોને ભારતમાં સ્થાયી કરવા અને રાષ્ટ્રવિરોધી પ્રવૃતિઓ કરવા માટે આ આરોપીઓ સામે ગેરકાયદેસર રીતે વિદેશી દેશો પાસેથી નાણાંની માંગણી કરવા બદલ કેસ નોંધવામાં આવ્યો હતો.
જેમાં આદિલ ઉર રહેમાન અશરફી, અબુ હુરૈરા ગાઝી, શેખ નજીબુલ હક, મોહમ્મદ રશીદ, કફીલુદ્દીન, અઝીમ, અબુ સાલેહ, અબ્દુલ ગફાર, અબ્દુલ્લા ગાઝી અને હવે-ના નામ સામેલ છે. અબ્દુલ અવલની ધરપકડ બાદ ૬ આતંકીઓની ધરપકડ કરવામાં આવી છે. આમાંના મોટાભાગના ષડયંત્રકારો દેવબંદના દારુલ ઉલૂમ સાથે સંબંધિત છે. વિદેશથી દેશના અન્ય ભાગોમાં લાવવામાં આવેલા નાણાં હવાલા મારફતે પશ્ચિમ બંગાળના ૨૪ પરગણાના રહેવાસી નજીબુલ શેખને મોકલવામાં આવ્યા હતા. શેખની સહારનપુરમાં દારુલ ઉલૂમ દેવબંદ પાસે ટોપી અને પરફ્યુમની દુકાન છે.
આરોપી મોહમ્મદ અબ્દુલની પૂછપરછ દરમિયાન એટીએસને જાણવા મળ્યું કે તે કોવિડ રોગચાળા દરમિયાન ૨૦૨૦માં દિલ્હીમાં અબ્દુલ ગફારને મળ્યો હતો. તે દરમિયાન બેંક ખાતા ખોલવાના નિયમો હળવા કરવામાં આવ્યા હતા. ગફાર અને તેના સહયોગીઓએ જ આરોપીઓને બાંગ્લાદેશી નાગરિકો અને રોહિંગ્યાઓના નામે ખાનગી બેંક ફિનોમાં ખાતા ખોલવા માટે સમજાવ્યા હતા. એટીએસના જણાવ્યા અનુસાર, મીટિંગ દરમિયાન ગફાર અને તેના સહયોગીઓએ મોહમ્મદ અબ્દુલને કહ્યું કે જો તે આમ કરશે, તો તેઓ તેના એનજીઓ ’સન શાઈન હેલ્થ એન્ડ સોશિયલ વેલફેર ટ્રસ્ટ’ના એફસીઆરએ ખાતામાં આવતા વિદેશી નાણાં આ ખાતાઓમાં ટ્રાન્સફર કરશે. તેણે આરોપી મોહમ્મદ અબ્દુલને લાલચ આપી હતી કે બાદમાં તે તમામ રોકડ ઉપાડી શકે છે અને તેનો ઉપયોગ પોતાના ફાયદા માટે તેમજ ગેરકાયદે ઘૂસણખોરોને મદદ કરવા માટે કરી શકે છે. આરોપી મોહમ્મદ અબ્દુલ લાલચોળ થઈ ગયો અને તેને ફિનો બેંકમાં ખાતા ખોલાવ્યો. ત્યારબાદ ગફારની એનજીઓમાં યુરોપિયન દેશોમાંથી મળેલા નાણાં આ બેંક ખાતાઓમાં જમા કરાવવામાં આવ્યા હતા. આ પછી આરોપી મોહમ્મદ અબ્દુલે ગફાર સાથે મળીને ખાતામાંથી આખી રકમ ઉપાડી અને સરખી રીતે વહેંચી દીધી. આ રોકડ સહારનપુરના આરોપીઓને પણ પહોંચાડવામાં આવી હતી. આ આરોપીની ધરપકડ થઈ ચૂકી છે.
આરોપીઓના જણાવ્યા અનુસાર, ગફ્ફારે તેના નેટવર્કમાં લોકો દ્વારા ખોલવામાં આવેલા અન્ય ઘણા બેંક ખાતાઓ સાથે પણ સમાન કામગીરી હાથ ધરી હતી. જો કે ગફારની હજુ સુધી ધરપકડ કરવામાં આવી નથી, પરંતુ તેને પકડવાના પ્રયાસો ચાલુ છે.
એટીએસ અધિકારીના જણાવ્યા અનુસાર, આ રીતે પૈસા લાવવાની મોડસ ઓપરેન્ડી સ્પષ્ટપણે દર્શાવે છે કે એફસીઆરએ નિયમો તોડવાની સાથે મળીને દેશમાં લાવવામાં આવેલા આ નાણાંનો ઉપયોગ રાષ્ટ્રવિરોધી પ્રવૃત્તિઓમાં કરવામાં આવી રહ્યો હતો. એટીએસ અધિકારીઓ આ તમામ બેંક ખાતાઓની વિગતો કાળજીપૂર્વક સ્કેન કરી રહ્યા છે અને વધુ તપાસ ચાલી રહી છે.

Related posts

ઈરાનની પાર્લામેન્ટ પર આઈએસનો હુમલો : ૧૨નાં મોત

aapnugujarat

देश में 2014 से मेडिकल पीजी की 24 हजार सीटें बढ़ीं : पीएम मोदी

editor

૧૧ વર્ષમાં પહેલી વખત સુપ્રીમ કોર્ટના જસ્ટિસની સંખ્યા ૩૧ થઈ

aapnugujarat
UA-96247877-1