Aapnu Gujarat
રાષ્ટ્રીય

બિહારની દરેક લોકસભા સીટ પર દરેક રાજકીય પક્ષોની નજર

મધ્યપ્રદેશ, રાજસ્થાન, છત્તીસગઢ અને તેલંગાણામાં આજે એ નક્કી થઈ થઈ ગયું હતું કે કોની સરકાર બનશે.
આ પાંચ રાજ્યોમાં થયેલ વિધાનસભાની ચૂંટણીના પરિણામ હજુ સ્પષ્ટ રીતે સામે આવ્યા નથી એ પહેલા અમુક પક્ષો બિહારમાં લોકસભા ચૂંટણીની તૈયારીઓ કરવા લાગ્યા છે અને ૨૦૨૪ ની ચૂંટણીની બ્લૂ પ્રિન્ટ પણ તૈયાર કરવામાં આવી રહી છે.
એક તરફ મહાગઠબંધનની સાઉથ મોટી પાર્ટી RJDએ તેમના રાજ્યમાં તેમની અને ઈન્ડિયા ગઠબંધનની સ્થિતિ જાણવા માટે સર્વે શરૂ કરાવી દીધો છે તો બીજી તરફ વિપક્ષી પાર્ટી ભાજપે રાજ્યની ૪૦ લોકસભા સીટો પર પ્રભારીઓની નિમણૂક કરી દીધી છે.
બિહારની દરેક લોકસભા સીટ પર દરેક રાજકીય પક્ષોનો નજર છે અને કોઈ પાર્ટી કોઈ પણ રીતની ઢીલ નથી રાખવા માંગતી. આ જ કારણ છે કે પાર્ટીઓએ અત્યારથી જ મહોલને જાણવાની તૈયારીઓ શરૂ કરી દીધી છે. લાલુ યાદવની પાર્ટી આરજેડી રાજ્યમાં પોતાની સ્થિતિ જાણવા માટે એક સર્વે કરી રહી છે. જેમાં આ જાણવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવશે. ભારતીય ગઠબંધનમાં આરજેડી,  JDU કોંગ્રેસ અને ડાબેરીઓએ કઈ બેઠકો પર ચૂંટણી લડવી જોઈએ? કઈ બેઠક પર કયો પક્ષ મજબૂત છે. આ સર્વે દ્વારા એ જાણવા મળશે કે કયો પક્ષ કયા ક્ષેત્રમાં સારું પ્રદર્શન કરી શકે છે. આ કામ માટે એક એજન્સીને જવાબદારી સોંપવામાં આવી છે. જે બિહારમાં ૭૫ ટકા આરક્ષણ લાગુ થયા બાદ જનતાનો મિજાજ જાણશે અને ફીડબેક લેશે.
બીજીતરફ, ભારતીય જનતા પાર્ટી એટલે કે બીજેપીએ લોકસભા ચૂંટણીને ધ્યાનમાં રાખીને જનતાનો મિજાજ જાણવાના પ્રયત્નો કરી રહી છે અને દરેક પ્રકારની રાજકીય રણનીતિ અજમાવી રહી છે. પછાત જાતિના સશક્તિકરણની વાત હોય કે પાયાના સ્તરે સંગઠનને મજબૂત કરવાની. તાજેતરમાં ભાજપે યાદવ સંમેલનનું આયોજન કર્યું હતું. જેમાં હજારો યદુવંશી આગેવાનો ભાજપમાં જોડાયા હતા. હવે રાજ્યની ૪૦ બેઠકો માટે લોકસભાના પ્રભારીઓને પણ જવાબદારી સોંપવામાં આવી છે. જેની યાદી તાજેતરમાં બહાર પાડવામાં આવી છે.
સાથે જ નીતિશની જેડીયુ પણ સંપૂર્ણ ચૂંટણી મોડમાં આવી ગઈ છે. જીતન માંઝીના મહાગઠબંધનથી અલગ થયા બાદ દલિત-મહાદલિત વોટબેંક પર નજર છે. જેના માટે તાજેતરમાં ભીમ સંસદનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. અને ૨ લાખથી વધુનું ટોળું એકઠું થયું હતું. હવે ૬ ડિસેમ્બરથી બંધારણ બચાવો માર્ચનું આયોજન કરવામાં આવશે. બિહારનું રાજકારણ હવે જાતિ આધારિત છે. દરેક રાજકીય પક્ષ જ્ઞાતિઓને ખુશ કરવાના પ્રયાસોમાં લાગેલા છે.

Related posts

સિરિન્જની કિંમતમાં ૫૦ ટકાથી વધુનો ઘટાડો થશે

aapnugujarat

ખેડૂતોની લોન માફી પ્રશ્ને કોંગ્રેસ પર માયાના પ્રહાર

aapnugujarat

મહારાષ્ટ્રમાં ભાજપ દ્વારા દાવો, ૧૫ દિવસમાં વધુ બે મંત્રીઓએ રાજીનામું આપવું પડશે.

editor
UA-96247877-1