Aapnu Gujarat
ગુજરાત

ગુજરાત હાઇકોર્ટમાં ઉનાળુ વેકેશન નહીં : જૂના કેસોની સુનાવણી કરાશે

ગુજરાત હાઈકોર્ટમાં આ વર્ષે ઉનાળુ વેકેશન નથી, આ વેકેશનમાં માત્ર તાકીદના કેસોની જ દેખરેખ રાખવા માટે બેન્ચ છે. હાઈકોર્ટે પ્રથમ વખત તેની ફોજદારી બાજુની સૌથી જૂની બાબતોની સુનાવણી કરવાનો નિર્ણય લીધો છે અને આવા ૨૦૦ કેસોની સૂચિબદ્ધ કરી છે, જે ૨૫ વર્ષથી વધુ સમયથી હાઈકોર્ટમાં પેન્ડિંગ છે. હાઇકાર્ટ દ્વારા ૫ મેના રોજ જારી કરાયેલા નોટિફિકેશન દ્વારા, તેણે ચાર અઠવાડિયા માટે વિશેષ બેન્ચની વ્યવસ્થા કરી છે – એક ડિવિઝન બેન્ચ અને સિંગલ જજની બેન્ચ દર અઠવાડિયે બેસીને જૂના ફોજદારી કેસોની સુનાવણી કરે છે.

વિશેષ બેન્ચોને સૂચિત કરતા પહેલા,હાઇકાર્ટે ૨૦૦ કેસોની ઓળખ કરી હતી, જે રાજ્ય સરકાર દ્વારા નીચલી અદાલતોમાં નિર્દોષ છૂટવાના આદેશ સામે દાખલ કરવામાં આવેલી અપીલ છે. આ ઉનાળુ વેકેશન દરમિયાન જે મામલાઓની સુનાવણી થવાની છે તે ૧૯૯૫ થી ૧૯૯૯ દરમિયાન દાખલ કરવામાં આવી હતી. દર અઠવાડિયે, ત્રણ અલગ-અલગ ન્યાયાધીશો ૧૩ મે થી ૭ જૂનની વચ્ચે આ જૂના કેસોની સુનાવણી કરશે અને દરરોજ ત્રણ કલાક સુધી તેમની સુનાવણી કરશે, જેમ કે ઉનાળાના વેકેશનની શરૃઆત પહેલાં હાઇકાર્ટ દ્વારા સૂચિત કરવામાં આવ્યું હતું.

આ ચાર સપ્તાહના વેકેશન દરમિયાન કુલ ૧૨ જુદા જુદા જજ કામ કરશે. હાઈકોર્ટે વકીલો માટે વીડિયો કોન્ફરન્સ દ્વારા કોર્ટને સંબોધવાની વ્યવસ્થા પણ કરી છે. જો તેઓ સોલા કેમ્પસમાં કોર્ટરૃમમાં આવવા માંગતા ન હોય, તો તેઓ સુનાવણીની હાઇબ્રિડ સિસ્ટમનો ઉપયોગ કરી શકે છે. જૂની ફોજદારી નિર્દોષ મુક્તિની અપીલો સાંભળવાના હાઈકોર્ટના નિર્ણયમાં છેલ્લા એક વર્ષમાં ડિવિઝન બેન્ચ દ્વારા પસાર કરાયેલા બે અલગ-અલગ આદેશોમાં કારણ હતું, જ્યારે તેણે બે વ્યક્તિઓને આજીવન કેદની સજા ફટકારી હતી, જેમને ૨૫ વર્ષથી વધુ પહેલાં નીચલી અદાલતો દ્વારા નિર્દોષ જાહેર કરવામાં આવ્યા હતા, પરંતુ રાજ્ય સરકારના મુક્તિ સામેની અપીલ બે દાયકાથી વધુ સમયથી હાઈકોર્ટમાં પેન્ડિંગ રહી હતી. જ્યારે હાઈકોર્ટે દોષિત ઠેરવ્યો ત્યારે આરોપીઓની ઉંમર ૭૦ વર્ષથી વધુ હતી. ૩૦ માર્ચે, જસ્ટિસ એએસ સુપેહિયા અને જસ્ટિસ વી કે વ્યાસની બેન્ચે જઘન્ય અપરાધો સાથે સંકળાયેલી અપીલોનો ટ્રેક ન રાખવા બદલ સરકારને ફટકાર લગાવી હતી. બેન્ચે નોંધ્યું હતું કે, “રાજ્ય મૂક પ્રેક્ષક ન રહી શકે અને કોઈ પણ જવાબદારી લીધા વિના, તેઓ દાખલ થયા પછી કાર્યવાહીને અવગણી શકે નહીં. જઘન્ય અપરાધોના કિસ્સામાં, જે સમાજને વ્યાપકપણે અસર કરે છે, ભારતના બંધારણ હેઠળ રાજ્યની ફરજ છે કે તે કાયદાના રક્ષક અને રક્ષક તરીકે કાર્ય કરે. હાઈકોર્ટે આવી જૂની અપીલોની ઝડપી સુનાવણી માટે એક મિકેનિઝમ સ્થાપવાની હાકલ કરી હતી.

Related posts

અમદાવાદ-વારાણસી વચ્ચે વિશેષ સાપ્તાહિક ટ્રેન રહેશે

aapnugujarat

ગૌણ સેવા પસંદગી મંડળ દ્વારા લેવાતી પરીક્ષા હવેથી પેપરલેશ થશે

aapnugujarat

गुजकोमासोल के चेयरमैन की १७ तारीख को चुनाव

aapnugujarat
UA-96247877-1