Aapnu Gujarat
આંતરરાષ્ટ્રીય સમાચાર

મોરક્કોમાં ભૂકંપથી તબાહી, હજુ સુધી ૨૦૦૦થી વધુ મોત

આફ્રિકન દેશ મોરોક્કોમાં આવેલા ભૂકંપે ભારે તબાહી મચાવી છે. અત્યાર સુધીમાં, મોરોક્કન સરકારે ૨૦૦૦ થી વધુ લોકોના મોતની પુષ્ટિ કરી છે. હજુ પણ સેંકડો લોકો કાટમાળ નીચે દટાયા હોવાની આશંકા છે. આ વિનાશમાં હજારો લોકો ઘાયલ થયા છે. જ્યાં ભૂકંપ આવ્યો તે વિસ્તારના મોટા ભાગમાં બનેલી દરેક ઈમારત ધરાશાયી થઈ ગઈ. દેશભરમાં શોકનો માહોલ છે, લોકો બેભાન છે અને તેમના પ્રિયજનોને શોધી રહ્યા છે. મૃત્યુ વચ્ચે જીવનની શોધ ચાલુ છે, જ્યારે ઇમરજન્સી ટીમો રાહત અને બચાવ કાર્યમાં વ્યસ્ત છે. મોરોક્કોમાં ૬૦ વર્ષ પછીના સૌથી મજબૂત ભૂકંપે દેશને હચમચાવી નાખ્યો છે. મોટી સંખ્યામાં ઇમારતો નાશ પામી હતી. કાટમાળમાં ફસાયેલા લોકોને શોધવા માટે સેનાને તૈનાત કરવામાં આવી છે. સ્થાનિક વહીવટીતંત્રના તાજેતરના બુલેટિન મુજબ, શુક્રવારે મોડી રાત્રે મોરોક્કોમાં આવેલા પ્રચંડ ભૂકંપ બાદ અત્યાર સુધીમાં ૨૦૦૦ થી વધુ લોકોના મોત થયા છે. ૬.૮ની તીવ્રતાના આ ભૂકંપમાં હજારો લોકો ઘાયલ થયા છે અને બેઘર બન્યા છે. દેશભરમાં ભૂકંપના કારણે સર્જાયેલી તબાહીને કારણે સત્તાવાળાઓએ શનિવારે દેશમાં ત્રણ દિવસના રાષ્ટ્રીય શોકની જાહેરાત કરી છે.
મોરોક્કન સેનાના એક નિવેદન અનુસાર, રાજા મોહમ્મદ ફૈં એ દેશના સશસ્ત્ર દળોને કાટમાળ નીચે દટાયેલા લોકોના જીવ બચાવવા માટે સર્જિકલ ફિલ્ડ હોસ્પિટલ બનાવવાનો આદેશ આપ્યો છે. મોરોક્કોના ઉચ્ચ એટલાસ પર્વતોમાં આવેલા ભૂકંપથી નજીકના શહેર મરાકેશમાં આવેલી ઐતિહાસિક ઇમારતોને નુકસાન થયું હતું. આ દુર્ઘટનાથી વર્લ્ડ હેરિટેજ સાઈટને પણ નુકસાન થયું છે. જ્યારે મોટા ભાગના મૃત્યુ દક્ષિણમાં અલ-હૌજ અને તરૌદંત પ્રાંતના વિસ્તારોમાં થયા છે. ભૂકંપના કેન્દ્રની નજીક, ટેફેઘઘટેના પહાડી ગામમાં લગભગ કોઈ ઇમારતો ઊભી રહી નથી.
મારાકેશની હોસ્પિટલમાં ડોક્ટરો અને નર્સિંગ સ્ટાફ સતત દિવસ-રાત કામ કરી રહ્યા છે. ઘણા લોકો હજુ સુધી તેમના ઘરે ગયા નથી. ઘાયલોના જીવ બચાવવા માટે લોકોને રક્તદાન કરવા માટે કહેવામાં આવ્યું છે. મોરોક્કોની સરકારી ન્યૂઝ ચેનલ પર, લોકો શેરીઓમાં અવ્યવસ્થિત રીતે દોડતા જોઈ શકાય છે. લોકો કાટમાળમાં પોતાના સ્વજનોને શોધી રહ્યા છે. લોકો પોતાના ઘરે પાછા જતા ડરે છે. આ ભૂકંપની તબાહીમાં ૧૨મી સદીમાં બનેલી પ્રખ્યાત કૌટુબિયા મસ્જિદને નુકસાન થયું હતું. તેનો ૬૯ મીટરનો મિનાર ’મારાકેશની છત’ તરીકે ઓળખાય છે. જૂના શહેરની આસપાસ આવેલી પ્રખ્યાત લાલ દિવાલને પણ આ કારણે નુકસાન થયું છે.

Related posts

જેરુસલેમને ઈઝરાયલની રાજધાની તરીકે માન્યતા અપાયા બાદ આરબમાં વધી શકે છે તણાવ

aapnugujarat

इंडोनेशिया : मालवाहक पोत डूबा, 17 लोग लापता

aapnugujarat

मानसरोवर यात्रा के मुद्दे पर भारत से बातचीत जारीः चीन

aapnugujarat
UA-96247877-1