Aapnu Gujarat
રાષ્ટ્રીય

ચીન બોર્ડર પર સ્થિતિ નિયંત્રણમાં, અમે દરેક હાલાતને પહોંચી વળવા તૈયાર : આર્મી ચીફ મનોજ પાંડે

ચીન તેની અવળચંડાઇથી બાઝ આવી રહ્યું નથી. દર વખતે વાત કર્યા પછી પણ, ચીન તેનું જૂનું કાર્ય બતાવવાનું શરૂ કરે છે. તાજેતરમાં, ૯ ડિસેમ્બરના રોજ, ભારતીય સૈનિકોએ અરુણાચલ પ્રદેશના તવાંગ સેક્ટરમાં ચીની સૈનિકો સાથે અથડામણ કરી હતી, ત્યારબાદ ફરી એકવાર સરહદ પર તણાવ આવ્યો હતો. ગુરુવારે આ શ્રેણીમાં, ભારતીય સૈન્યના ચીફ જનરલ મનોજ પાંડેએ ચીન સાથેના વધતા તણાવ અંગે નિવેદન આપ્યું હતું અને કહ્યું હતું કે ચીન સાથેની ઉત્તરી સરહદ પરની પરિસ્થિતિ નિયંત્રણમાં છે અને ભારતીય સૈન્ય કોઈ પણ સ્થિતિ સાથે વ્યવહાર કરવા માટે તૈયાર. આર્મી ચીફ જનરલ મનોજ પાંડેએ કહ્યું કે ઉત્તરી સીમાઓ પરની પરિસ્થિતિ નિયંત્રણમાં છે, પરંતુ તે અણધારી છે. અમે સાતમાંથી પાંચ મુદ્દાઓને હલ કરવામાં સફળ રહ્યા છીએ. અમે લશ્કરી અને રાજદ્વારી બંને સ્તરે વાત કરવાનું ચાલુ રાખ્યું છે. ભારતીય સૈન્ય કોઈપણ કેઝ્‌યુઅલ પરિસ્થિતિનો સામનો કરવા માટે સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર છે. આર્મી ચિફે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે જ્યાં સુધી જમ્મુ -કાશ્મીરની પરિસ્થિતિની વાત છે, ત્યાં સુધી ફેબ્રુઆરી ૨૦૨૧ માં યુદ્ધવિરામ સારી રીતે ચાલી રહ્યું છે, પરંતુ આતંકવાદ અને આતંકવાદી માળખુંનો ટેકો હજી છે. રાજ્યોમાં શાંતિ છે. આર્થિક પ્રવૃત્તિઓ અને વિકાસની પહેલથી સારા પરિણામો પ્રાપ્ત થયા છે. જોશીમઠ લેન્ડ સ્લાઇડ પર આર્મી ચિફે કહ્યું કે અમે અસ્થાયી રૂપે અમારા સૈનિકોને સ્થાનાંતરિત કર્યા છે. જો જરૂરી હોય, તો અમે અમારા સૈનિકોને કાયમી ધોરણે તૈનાત કરીશું. જોશીમઠથી માના સુધીના રસ્તા પર કેટલીક તિરાડો છે જે બીઆરઓ ફિક્સિંગ કરી રહી છે. આનાથી અમારા ઓપરેશનલ રેડીનેસને કોઇ અસર થઈ નથી. જ્યાં સુધી સ્થાનિક લોકોને મદદ કરવામાં મદદ કરે છે, અમે નાગરિક વહીવટને અમારી હોસ્પિટલ, હેલિપેડ વગેરે આપ્યા છે, જેથી તેઓ લોકોને અસ્થાયી રૂપે લોકોને સ્થાનાંતરિત કરી શકે. દરમિયાન જોશીમઠમાં મકાનોમાં તિરાડો પડવાને લઈને ભયનો માહોલ છે. છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી સતત મકાનોને ધરાસાઈ કરવાની વાતો વચ્ચે હવે સેના પ્રમુખ મનોજ પાંડેએ કહ્યું છે કે, ૨૫-૨૮ ઇમારતોમાં નાની તિરાડો પડી છે અને ટુકડીઓને અસ્થાયી રૂપે ખસેડાઈ છે. જરૂર પડશે તો તેને કાયમ માટે ઓલીમાં શિફ્ટ કરાશે. જનરલ મનોજ પાંડેએ કહ્યું કે, જ્યાં સુધી જોશીમઠમાં બાયપાસ રોડની વાત છે તો તેનું કામ હંગામી ધોરણે બંધ કરી દેવાયુ છે. આનાથી આગળના વિસ્તારોમાં અમારી પહોંચ અને ઓપરેશનલ સજ્જતાને અસર થઈ નથી. તેમણે આશ્વાસન આપ્યું છે કે સેના સ્થાનિક વહીવટીતંત્રને શક્ય તમામ મદદ કરશે. અહીં આર્મી ચીફે ચીન સાથેની ઉત્તરાખંડ સરહદ અને એલએસી વિવાદ પર પણ ટિપ્પણી કરી હતી. અહીં તમને જણાવી દઈએ કે જોશીમઠમાં પહાડોની નીચેથી સતત પાણીના પ્રવાહ અને ઈમારતોમાં તિરાડો પડવાની તસવીરો સામે આવી રહી છે. સ્થાનિક પ્રશાસને લોકોને સલામત સ્થળે ખસી જવાની અપીલ કરી છે. બીજી તરફ સ્થાનિકોનું કહેવું છે કે જ્યાં સુધી સરકાર યોગ્ય અને પર્યાપ્ત વળતરની વ્યવસ્થા નહીં કરે ત્યાં સુધી તેઓ તેમના ઘર અને મિલકતો છોડીને નહીં જાય. આ યાદીમાં ઘણી હોટેલો પણ એ ઈમારતોમાં સામેલ છે જેને તોડી પાડવા માટે ખતરનાક ગણાવાઈ છે. આ મુદ્દો ગંભીર રૂપ ધારણ કરી રહ્યો છે ત્યારે નિષ્ણાતો જણાવી રહ્યા છે કે, લોકોને નવેસરથી સેટલ કરવા માટે એક ફૂલપ્રૂફ પ્લાન પર કામ ચાલી રહ્યું છે. વર્તમાન પરિસ્થિતિ પર આઇઆઇટી કાનપુરના એક વૈજ્ઞાનિકનું માનવું છે કે સ્થાનિક ઇકોલોજીમાં સતત વિક્ષેપને કારણે પરિસ્થિતિ વધુ વણસી છે. તેમણે જણાવ્યું કે, બાંધકામના કામ દરમિયાન ઘણી વખત બ્લાસ્ટિંગ અને વોટર બ્લોકિંગ જેવી પ્રવૃત્તિઓ થાય છે, તેની ભવિષ્યમાં શું અસર થશે, તેનું યોગ્ય મૂલ્યાંકન કરી શકાતું નથી.

Related posts

ટેરર ફંડિગ : નક્કર પુરાવા એનઆઇએને હાથ લાગ્યા

aapnugujarat

આધાર ડેટાના વેચાણની ખબર સંપૂર્ણપણે ખોટી, તે એકદમ સેફ છે : કાયદામંત્રી

aapnugujarat

Kanpur to be center of defence production, metro rail to start in 2 years : CM Yogi

aapnugujarat

Leave a Comment

UA-96247877-1